ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
www.BenzUnity.com « Knowledge « Q&A ถามตอบปัญหารถ « มือใหม่อยากทราบข้อมูลของ MERCEDES-BENZ E-CLASS W 210 E230 AT ปี 1997
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่อยากทราบข้อมูลของ MERCEDES-BENZ E-CLASS W 210 E230 AT ปี 1997  (อ่าน 6663 ครั้ง)
warath
เพื่อนใหม่
*

« เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 12:42:36 »

เรียน สมาชิกทุกท่าน

ผมสนใจที่จะซื้อ BENZ แต่ไม่มีความรู้เลยครับ ค้นหาจากเว็บขายรถแล้ว ชอบ E-CLASS W 210   E230 AT ปี 1997 ราคาประมาณ 900,000 บาท อยากให้ท่านผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ และจะหาแหล่งซื้อรถที่พอไว้ใจได้ที่ไหนครับ    ขอบคุณมากครับ
kunta kinte
Sr. Member

คนพูดโกหก ไม่ทำชั่ว ไม่มี

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 15:35:33 »

ตอบยากว่าจะหาจากแหล่งไหนดีกว่า
ต้องใจเย็นๆ สลับกับต้องเด็ดขาดไม่งั้นอดได้ของดี
ลองดูปี96ก็ไม่เลวแค่ปีเดียว ไม่แพง เช่น...http://www.taladrod.com/w/Search/CarDet.aspx?cib=286509

พึ่งเห็นตะกี๊..

spec.

Mercedes Benz E-Class (W210) 230
(1995 - 1997)

Engine : I 4

Engine Code : 111.970

Fuel : Petrol

Fuel System : MPI - Bosch HFM Motronic

Engine Alignment : Longitudinal

Drive : RWD

Displacement : 2295 cm3

Bore x Stroke : 90.9 x 88.4 mm

Type : 16 Valves

Aspiration : N/A

Compression Ratio : 10.4

Output : 150 cv (110 kW) @ 5400 rpm

Torque : 220 Nm (162 lb.ft) @ 3700 rpm

Gearbox : 5 speed Manual

Wheelbase : 283.0 cm

Length : 480.0 cm

Width : 180.0 cm

Height : 144.0 cm

Cx : -

Front Brakes : Vented Discs (- mm)

Rear Brakes : Discs (- mm)

Front Tyres : 195/65 R15

Rear Tyres : 195/65 R15

Kerb Weight : 1350 kg

Weight/Output Ratio : 9.0 kg/cv

Front Suspension : Independent. double wishbones. coil springs. anti-roll bar

Rear Suspension : Multilink with antiroll bar

Top Speed : 215 km/h (133 Mph)

0 to 100 km/h : 10.5 s

0 to 400m (1/4 mile) : - s

0 to 1000m : - s

Fuel Consumption* : 7.0L / -L / 12.9L / 9.2L (25 mpg)

Range : 706 km

Fuel Tank : 65 L

Trunk : 520 L

CO2 emissions : 214 g/Km

การให้ สุขกว่า การรับ
warath
เพื่อนใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 22:06:09 »

ขอบพระคุณ kunta  มากครับ  คือผมเพิ่งเริ่มศึกษา Benz ไม่กี่วันจริงๆ ไม่มีความรู้เลย ตอนแรกนึกว่า Benz จะต้องเป็นเศรษฐีเขาใช้ขับกัน ไม่เว้นแม้กระทั่งมือสองต้องแพงแน่ ๆเลย   แต่พอค้นหาข้อมูลจาก google หลายเว็บ มาเจอที่นี่ อ่านกระทู้เก่าๆ รู้สึกไม่แพงอย่างที่คิด และที่นี่เป็นชุมชนที่อบอุ่นและเอื้อเฟื้อครับ  .....ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ  และคงต้องรบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยแนะนำคนเพิ่งเริ่มต้นด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
micky
VIP BenzUnity

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 22:57:39 »

*bu13* ยินดีต้อนรับเข้าสู่ครอบครัวเบนซ์ยูนิตี้นะครับ...พวกเราก็เป็นแบบ สโลแกนของเรานั่นแหละครับ คือ รวมกันเพื่อประโยชน์ร่วมกันครับ...ค่อย ๆ เรียนรู้ทำความเข้าใจไปเรื่อย ๆ ก็จะแตกฉานเองแหละครับ จริง ๆ แล้วของพรรนี้มันเรียนทันกันครับ สำหรับมือใหม่ หลาย ๆ ท่านเริ่มต้นจาก C - Class มาก่อน หลังจากนั้นจึงค่อยกระเถิบไปเล่นคันใหญ่ขึ้น จาก C - Class มาเป็น E - Class และก็หลังจากนั้นจึงค่อยสอยตัวใหญ่สุดของเบนซ์คือ S - Class แต่ในที่นี้ผมไม่ได้หมายความว่าให้คุณเปลี่ยนรถเป็นว่าเล่นนะครับเพียงแต่เล่าสู่กันฟัง ส่วนเรื่องของตัว W 210  E - 230  ตัวนี้ก็พอคบหากันได้ครับ ทั้งเรื่องการขับขี่ การทรงตัว บอดี้รถก็ทันสมัยยังไม่ตกยุค ระบบปรับอากาศ ก็มีช่องแอร์ด้านหลังให้อำนวยความสะดวกแก่ผู้โดยสารด้านหลังอีกด้วย แถมภายในยังกว้างขวางนั่งสบาย พอ ๆ กับโซฟาที่บ้าน ถึงแม้ว่า จะมีค่าบำรุงรักษาที่แพงกว่า C - Class อยู่สักหน่อยแต่ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา ถ้าหารถที่มีสภาพบอดี้ ดี ๆ สักหน่อย แล้วเอามาเก็บงานอีกสักหน่อย ก็ใช้ได้อีกยาวนานหลายปี จนคุณไม่คิดอยากจะไปหันใช้รถยี่ห้ออื่นอีกเลย...ถึงยังไงก็ขอให้คุณเจอเนื้อคู่ที่ถูกใจไว ๆ นะครับ  ส่วนถ้ามีเวลาว่าง ๆ ก็เข้ามามิตติ้งหมูกระทะ ทำความรู้จักกัน ที่อู่ตาสิทธิ  ก็ได้นะครับหรือวันที่ 6 มิ.ย. นี้จะไปร่วมทำบุญเลี้ยงอาหารเด็ก กันตามที่ทางเวบเราได้โพสไว้ ก็ยินดีครับ...

ไม่ว่าคุณจะเป็นใครขอเพียงหัวใจรักดาวสามแฉก
Pippyduck
1st Member

Oil and Gas Engineer

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2009, 07:03:39 »

ของผม มีเอสคลาสก่อน แล้วค่อยมีอีคลาสครับ 555+

อีกหน่อยคงมี ซีคลาส แล้วก็เอคลาส ตามลำดับ

ชอบสวนกระแส

-------------------------------------

เบนซ์ เอสคลาส ซ่อมถึงๆ แต่อู่นอก
ราคาประมาณ 2 เท่า ของฮอนด้าแอคคอร์ดซ่อมถึงๆ อู่นอกเช่นกัน

แต่ประสิทธิภาพ ความหรูหรา ต่างกันเกินสองเท่าไปมากโข
warath
เพื่อนใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2009, 19:27:55 »

ขอบคุณ คุณ micky ที่ให้ข้อมูลที่ชัดเจน เพราะอ่านจากกระทู้เก่าๆคุณ micky ตอบได้ชัดเจนทุกกระทู้และรู้ลึกจริงๆ ครับ และ ขอบคุณ คุณPippyduck  ที่ให้คำแนะนำด้วยครับ  ผมได้ข้อมูลมากขึ้นตามลำดับแล้วครับ  เมื่อวันศุกร์ที่ 5 มิ.ย. ผมมีเวลาเลยแวะไปดูเต๊นรถแถวรัชดาภิเษก เช่น Benz อมร  เป็นต้น  รถเยอะดีครับ แต่ราคาแพงไปนิดสู่ไม่ไหวครับ ตอนนี้ก็ศึกษาหาความรู้ไปก่อน  อย่างที่ คุณ kunta  บอกไว้ "ต้องใจเย็นๆ สลับกับต้องเด็ดขาดไม่งั้นอดได้ของดี"

ขอบคุณมากครับ
manny
เพื่อนใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2009, 23:17:03 »

สนใจข้อมูลเพิ่มเติม โทรมาคุยได้ครับ 086 3991595
oui
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2009, 22:07:41 »

ขอต้อนรับว่าที่ สมาชิก w210 ครับ

สเป็คที่คุณว่ามานี่ก็รถผมเลย

ที่คุณคิดว่าเบ็นซ์ สำหรับเศษฐีนั้น มัน มีจริงบางส่วนนะและไม่เสมอไปบางส่วนครับ

เปลี่ยนจาก อะไรไปเป็น เบ็นซ์ครับ

ผมเปลี่ยนประมาณ 20คันแล้วละมั่ง มาจนเป็นเบ็นซ์

จะได้อธิบายความแตกต่างครับ แต่ผมไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์นะ (ความแตกต่างในเรื่องอื่น)
warath
เพื่อนใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009, 17:19:27 »

เรียนคุณ oui

ผมใช้รถญี่ปุ่นมาตลอครับ เปลี่ยนมา 5 คันแล้ว  เริ่มจาก NISSAN  HUNDAI TOYOTY (COLOLA , VIGO, VIOS) ปัจจุบันใช้ VIOS ครับ

1. ผมอยากเรียนสอบถามว่า E230 ปี 97-98 ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
2. ประหยัดน้ำมัน และต้องเตรียมเงินค่าซ่อมแซมให้ใช้งานได้ดี ประมาณเท่าไหร่ครับ
3. เวลาเราจะซื้อรถ ส่วนใหญ่ใช้วิธีไหนครับ ดูตามเต๊นท์ ดูตามเน็ต ฯลฯ หรือไปดูที่แหล่งไหนที่พอจะเชื่อถือได้ เพราะผมไม่มีประสบการณ์ซื้อรถมือสองจริงๆ ครับ 

ขอบพระคุณครับ
micky
VIP BenzUnity

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009, 20:21:58 »

*bu13* เห็นคำถามแล้วอดไม่ได้ ขอตอบเบื้องต้นไปพลาง ๆ รอคุณ oui เข้ามาตอบเพิ่มเติมละกันครับ

1. ผมอยากเรียนสอบถามว่า E230 ปี 97-98 ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

*bu13* เรื่องราคานี่ตอบยากครับบอกตรง ๆ มันเอาแน่เอานอนเป็นเกณฑ์ ได้ยาก เพราะแต่ล่ะแห่ง ก็ต่างว่าของตัวเองดี รถใช้น้อย ไม่เคยชนหนัก อะไร ๆ ก็ดีไปหมด ผมว่าอย่าเอาราคามาเป็นส่วนประกอบในการตัดสินใจเลยดีกว่าครับ ควรดูจากสภาพรถเป็นหลัก รองลงมาคือเจ้าของ ถ้ามีเล่นทะเบียนด้วยยิ่งดีใหญ่ สืบที่มาที่ไปได้ไม่ยากนักหรอก แต่จะเอามาเป็นเกณฑ์หลักก็ไม่ได้เพราะเดี๋ยวนี้เต็นท์รถส่วนใหญ่เค้าจะมีวิธีการหลังจากได้รถมาแล้ว ส่วนใหญจะเอามา เก็บสีให้สวย เปลี่ยนเล่มทะเบียนใหม่ แล้วอัพบุ๊ค หรือสมุดคู่มือประจำรถ  แม้กระทั่งเลขไมล์ ก็ยังสามารถถอยกลับได้ง่ายมากค่าทำต่อคันประมาณ ไม่ถึงพันบาท  ของพวกนี้ถ้าจะดูกันจริง ๆ ต้องดูกันหลายจุดครับ สรุปเอาง่าย ๆ ผมว่าดูจากสภาพรถเป็นหลักก่อนเลย ว่าตามคิ้ว รอยต่อต่าง ๆ ของตัวรถเก็บสีมาเนียนแค่ไหน บริเวณที่เก็บยากที่สุดคือ จะฝาเปิดเติมน้ำมัน ถ้าทำมาไม่ดี รอยจะฟ้อง เพราะมันเป็นหลุมลงไปยากแก่การขัด ลองเอามือลูบจะรู้ได้เลยว่ามันสาก แต่ถ้าเป็นรถเดิม ๆ จะเนียนกลืนกันไปครับ แต่ก็ใช่ว่าจะทำไม่ได้ซะเลยนะครับ เพียงแต่มันทำยาก เต็นท์ส่วนใหญ จะไม่ค่อยสนใจตรงนี้มากเท่าไหร่ แล้วประกอบกับลูกค้าส่วนมากจะไม่ค่อยมาเปิดดูตรงบริเวณนี้กันด้วย ยกเว้นพวกพ่อค้ารถด้วยกัน ครับ  มาต่อกันที่ตัวรถ รูปทรงของรถเป็นยังไง  ด้านหน้า - หลัง สูงต่ำยังไง พยายามมองดูจากหลาย ๆ มุม เงาสะท้อนของสีก็เป็นตัวฟ้องอะไรได้หลาย ๆ อย่างครับ...ตามช่องไฟ ต่าง  ๆ ของตัวรถ ยางขอบประตู สังเกตุสภาพยางว่ายุบหรือแฟบแค่ไหน ลองเปิด-ปิด ประตูดูด้วยว่า เบาหรือหนักอย่างไร  สวิทย์อุปกรณ์ไฟฟ้าต่าง ๆ ใช้งานได้ดีเป็นปกติ ทุกตัวรึไม่   ถ้าสามารถดูใต้ท้องรถได้จะยิ่งดีใหญ่ ส่วนใหญ่ร่องรอยของใต้ท้องรถจะฟ้องอะไรหลาย ๆ อย่าง  พวกแผ่นปิด บังฝุ่นบังโคลนกันน้ำ เป็นยังไงสภาพเรียบร้อยดีมั๊ย แผ่นเหล็กกันแคร็งค์เครื่องยนต์ สภาพเป็นยังไง ยังสวยดีอยู่รึว่าบุบบู้บี้ ไปหมดแล้ว  สภาพของไฟหน้า เป็นยังไง ขุ่นมัว หรือสดใสแค่ไหน สภาพ ไฟท้ายรถ เป็นยังไงพลาสติก กรอบแตกร้าวในเนื้อพลาสติกจะฟ้องเราเองว่ารถคันนี้อายุอานามเท่าไหร่ แล้วเจ้าของดูแลรักษามันแค่ไหน ครับ  มาดูกันภายในบ้าง ผ้าบุหลังคาเป็นยังไง หย่อนรึยัง ถ้าเค้าทำมาให้เราแล้วก็ดีไป สภาพของเบาะหนังเป็นยังไง แตกลายมากน้อยแค่ไหน แล้วยุบมากน้อยยังไง สักเกตุสักนิดจะรู้ได้ทันที  บริเวณหน้าคอนโซล เป็นยังไงสภาพ แตกร้าวหรือหลุดร่อนบ้างรึป่าว สังเกตุดูลายไม้ซิ ว่า สีมันด่างหรือ กลืนเสมอกัน มันจะฟ้องอายุของตัวมันเอง ถ้าอันไหนทำมาใหม่มันจะต้องสดใสกว่าของเก่าทีติดอยู่กับตัวรถ เพราะชุดนึง หลายตังค์ หลักหมื่นอยู่เหมือนกัน เต็นท์ส่วนใหญ่ถ้าทุนไม่หนาคงไม่ลงทุนทำแน่ ๆ สภาพหนังที่หุ้มพวงมาลัย ส่วนมากแล้วจะทำมาให้ใหม่ หรือบางเต็นท์ก็เปลี่ยนเป็นลายไม้ให้แล้ว ก็ดีไป เราจะได้ไม่ต้องมาเสียเงินทำเอง  ทีนี้มาดูเครื่องยนต์กันบ้าง ลองเปิดสวิทย์ออน อย่าเพิ่งสตาร์ทรถ ดูไฟโชว์ ที่แผงหน้าปัดซิ ว่าขึ้นครบรึไม่ ดวงไหนขาดหายไปให้สงสัยไว้ก่อนเลย ว่าระบบนั้นมีปัญหา เพราะเวลาติดเครื่องแล้วไฟโชว์ มันจะฟ้อง ส่วนใหญ่จะนิยมถอดหลอดไฟออกเพื่อลูกค้าจะได้ไม่ถาม  ลองสตาร์ทเครื่องยนต์ดู สังเกตุ ก่อนเลยว่าต้องไม่มีไฟโชว์อะไรฟ้องว่าระบบมีปัญหา ดูอีกอาการว่าเครื่องเดินเบานิ่มมั๊ย มีกระตุกวูบวาบรึป่าว เปิดแอร์ แล้วรอบเครื่องเป็นยังไง ตกวูบวาบมั๊ย ถ้ารอบเครื่องนิ่ง ลองเอาเท้าแตะคันเร่งดูรอบเครื่องตอบสนองเท้าเรายังไง  ติดเท้าทันทีทันใดมั๊ย  แล้วลองเปิดฝากระโปรงหน้าดูเสียงเครื่องยนต์เดินเป็นยังไง เงียบดีมั๊ย หรือว่าดังก๊อกแก็ก ที่ไหน ถ้าเครื่องเดินนิ่ง นิ่ม เงียบ ถือว่าใช้ได้  มาดูที่แอร์ กันบ้าง  แอร์ จะต้องเย็น ถึงด้านหลัง ถ้าเป็น รุ่นที่คุณต้องการ จะมีช่องแอร์หลังมาให้ด้วย เร่งสปีดพัดลมแอร์ดูว่าเป็นยังไง ใช้ได้ดีรึป่าว ลมจะต้องเบาและแรง ตามสเตปที่เรากำหนด ถ้าเป็นอุณหภูมิอัตโนมัติ ต้องลองลด อุณหภูมิดู จะต้องเย็นตลอด  แต่ถ้าเป็นระบบเดิม ๆ จะมีฮีตเตอร์มาให้ ลองเพิ่มอุณหภูมิดู จะมีฮีตเตอร์ ออกมาให้เรารู้สึกได้ว่ามีความร้อน ระบบนี้ถามผมว่าจำเป็นต้องมีมั๊ย ผมตอบว่าจำเป็นเพราะเบนซ์ มีระบบปรับสมดุลย์อากาศ จึงควรมีฮีตเตอร์ ติดไว้จะเห็นผลได้ยามอากาศหนาว หรือ เวลามีฝนตก อากาศเย็นจัด ๆ ในรถจะสบาย ๆ ตามอุณหภูมิที่เราตั้งเอาไว้ครับ  ส่วนฟั่งชั่นแอร์ต่าง ๆ ก็ลองกดดูว่าทำงานรึป่าว ไม่ว่าจะเป็นลมเป่าที่ กระจกหน้า ไล่ฝ้า หรือ เป่าที่เท้า ควรจะใช้งานได้ดีครับ เอาเป็นว่าดูหลัก ๆ แค่นี้ก่อนก็คงพอครับ อย่างน้อยถ้าสิ่งที่ผมกล่าวไป เพอเฟ็ค คุณก็อาจจะเหลืองานให้เก็บน้อยครับ

2. ประหยัดน้ำมัน และต้องเตรียมเงินค่าซ่อมแซมให้ใช้งานได้ดี ประมาณเท่าไหร่ครับ

*bu13* ประหยัดมั๊ย ตัวนี้ผมว่าไม่นะ สู้วีออส ของคุณไม่ได้หรอก รถตัวใหญ่เครื่องก็ต้องใหญ่ตาม ไม่งั้นลากตัวถังตันครึ่งไม่ไหวหรอกครับ  จากหลายคนที่เคยใช้ก็อยู่ ราว ๆ  6 - 8 กม./ลิตร ในเมือง นอกเมืองน่าจะได้อยู่ 8 - 10 กม./ลิตร ครับ ส่วนเรื่องงบประมาณ ซ่อมบำรุง ผมว่าเตรียมเก็บเอาไว้เผื่อ ๆ เลย สัก 1.5 แสน ถ้าเกิดมันไม่เป็นอะไรก็ดีไป คุณก็มีทุน เอาไว้ซื้อของแต่งรถไงครับ

3. เวลาเราจะซื้อรถ ส่วนใหญ่ใช้วิธีไหนครับ ดูตามเต๊นท์ ดูตามเน็ต ฯลฯ หรือไปดูที่แหล่งไหนที่พอจะเชื่อถือได้ เพราะผมไม่มีประสบการณ์ซื้อรถมือสองจริงๆ ครับ 

*bu13* เดี๋ยวนี้ตามเน็ตก็มีเกลื่อนไปครับ รถบ้านน่ะ มีทั้งรถบ้านแท้ รถบ้านเทียม เยอะแยะครับ ถามหาแหล่งที่เชื่อถือได้ร้อยเปอเซ็นต์ คงไม่มีหรอกครับ  ถ้าไม่มีประสบการณ์ เรื่องเกี่ยวกับรถรุ่นนั้น ๆ ที่คุณต้องการผมแนะนำให้หาเพื่อนที่รู้จักรุ่นนั้นหรือเคยใช้รถรุ่นนั้น ๆ  หรือ ช่างที่ไว้ใจได้ไปช่วยดูให้ดีกว่าครับอย่าไปเสี่ยงดวงซื้อเองเลยครับ  ข้อสำคัญต้องใจเย็น ๆ ครับ ค่อย ๆ หา ชอบใจรถคันไหน ก็ติ๊กเอาไว้ ว่าอยู่ที่ไหน มีเวลาว่างก็ พากันไปดู ไม่ต้องรีบร้อน รถยังมีอีกเยอะ หรือไม่ก็หาจากเพื่อนสมาชิกในเวบนี้ก็ได้ บางท่านอาจจะเบื่อ อยากอัพไปเล่นรุ่นใหญ่ ๆ กว่านี้ก็อาจจะได้รถดีหน่อยไม่ต้องมาเก็บงานมากแถมรู้ประวัติ อีกต่างหาก  แต่ก็ใช้ว่าจะหาได้ง่าย ๆ นะครับ คงอีกนานแหละกว่าหลายท่านจะเบื่อ  นอกจากเจอปิ๊ง ๆ ถูกใจจริง ๆ ถึงจะรีบปล่อยเพื่อไปเอาตัวใหม่ครับ...

*bu13* เอาเป็นว่าผมเกริ่น ๆ พอเป็นกระสายยาให้ก่อนแค่นี้ละกันครับ ขาดตกบกพร่องยังไงท่านผู้รู้ท่านอื่นคงช่วยต่อเติมให้เองแหละครับ

ไม่ว่าคุณจะเป็นใครขอเพียงหัวใจรักดาวสามแฉก
warath
เพื่อนใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009, 20:55:35 »

ซาบซึ้งท่าน  micky   สุดๆ ครับ ข้อมูลละเอียดและเป็นประโยชน์มากครับ ....เมื่อวานกลับไปที่ benz อมรรัชดา อีกครั้ง เพราะคนขายโทรมาบอกว่ามี e230 ปี 96 สีบรอนส์ เข้ามาใหม่ ราคา 1,150,000 รู้สึกว่าแพงมาก เผ่นหนีแทบไม่ทัน (5555) คงต้องค่อยๆดูไปครับ  ถ้าสมาชิกท่านใดมีรุ่นนี้และจะอัพไปรุ่นที่ดีกว่า ก็แจ้งผมด้วยนะครับ
อันนี้คือเว็บไซต์ผม ว่างๆ แวะเยี่ยมเยียนด้วยนะครับ   http://www.edtechno.com/   
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์