ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
www.BenzUnity.com « Knowledge « Q&A ถามตอบปัญหารถ « C220 ตู้แอร์เสีย ซ่อมหรืเปลี่ยนที่ไหนดีครับ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: C220 ตู้แอร์เสีย ซ่อมหรืเปลี่ยนที่ไหนดีครับ  (อ่าน 5723 ครั้ง)
VUDDY
เพื่อนใหม่
*

« เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009, 14:12:27 »

รบกวนหน่อยครับ
POP EYE
VIP BenzUnity

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009, 14:53:45 »

ถ้าเป็นตู้แอร์ในห้องโดยสารก็เปลี่ยนใหม่เลยเหอะ หรือเป็นตู้รังผึงหน้าเครื่องก็ต้องเปลี่ยนใหม่
ถ้าเป็นคอมพ์เพรสเชอร์ ที่เครื่องก็ซ่อมได้แต่ก็เสี่ยงอาจไม่คุ้ม (อยู่ที่รับประกันด้วย)
คนอื่นซ่อมไม่หายแต่ผมซ่อมแล้วหายแปลกแฮะ
Pippyduck
1st Member

Oil and Gas Engineer

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009, 14:57:39 »

เห็นด้วยครับ

ตู้แอร์เสีย ควรจะเปลี่ยนใหม่
จริงๆ ระบบแอร์ ควรจะลงทุนใหม่ทั้งระบบไปเลย

คอมเพรสเซอร์เอามาบิ้วท์ ก็อยู่ได้ไม่นาน
จะได้รถที่แอร์เสียปีละครั้ง
kaiyann
.
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009, 17:38:05 »

Kissเปลี่ยนเถอะครับ ไม่แพง (2800)ถูกกว่าตู้ของ ฮอนด้าอีก ,,,,,,,,,, ส่วน คอมเพรสเซอร์ ถ้า คิดว่าจะขับ ยาว เปลี่ยนใหม่ไปเลย ตัวละ 13000(นิปปอน เดนโซ่ ) แต่เย็น เจี๊ยบ  Cheesy
  **** ตู้แอร์ ราคาไม่แพง แต่ถอดใส่ยาก ทำทีเดียว ต้องให้จบ ครับ ****

* CIMG0177.jpg (96.57 KB, 600x450 - ดู 2441 ครั้ง.)

* CIMG0178.jpg (77.16 KB, 600x450 - ดู 2409 ครั้ง.)

* CIMG0185.jpg (111.7 KB, 600x450 - ดู 2427 ครั้ง.)
Pippyduck
1st Member

Oil and Gas Engineer

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009, 18:42:24 »

ถอดที หยั่งกะซากรถ  Cheesy
micky

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009, 21:18:11 »

*bu13* เดี๋ยวก่อนนะครับ ก่อนอื่นผมขอทำความเข้าใจหน่อย เรื่องตู้แอร์ ที่ว่านี่ อยากทราบว่า ตัวไหนครับ แผงคอล์ยเย็น ภายในคอนโซล ที่หรือคนส่วนใหญ่จะเรียกกันติดปากว่า ตู้แอร์ หรือ แผงคอล์ยร้อน ด้านหน้าหม้อน้ำ ตัวนี้ส่วนใหญ่เรียกกันว่า รังผึ้งแอร์ ครับ  แล้วตกลงมันตัวไหนกันครับที่ว่าเสีย แล้วเสียยังไงครับ ถ้าเป็นคอล์ยเย็น ( ตู้แอร์ )รั่ว หรืออะไร ถ้ารั่ว อุดได้ครับ เมื่อก่อนเคยอุดใช้งานอยู่หลายปี จนเน่าจริง ๆ ค่อยเปลี่ยน ถ้าช่างสนิทกันหน่อย เค้าจะทำโดยการ อัดลมทดสอบดูว่ารอยรั่วตรงไหน ถ้าไม่มาก ก็หาซีเมนต์เหล็กอุดได้ครับ โดยการค่อย ๆ เลาะครีบออกเล็กน้อย ทำอย่างใจเย็น แล้วถึงเอาซีเมนต์เหล็กผสมกันมาอุด ปล่อยทิ้งไว้ให้แห้งสนิท อยู่แน่นอนรับรอง ผมเคยทำมาแล้ว แต่ถ้ารั่วมาก เนื่องจากผุ หลายจุด เน่าเต็มที ก็เปลี่ยนไปเถอะครับ หาของมือสองสภาพสวย ๆ ตามเชียงกง ก็ราคาย่อมเยาว์ลงมาหน่อย หรือจะหาของใหม่ก็หลายตังค์อยู่เหมือนกัน ส่วนถ้าเป็นที่คอล์ยร้อน ( รังผึ้งแอร์ ) ก็เปลี่ยนไปเลยครับ ชัวร์กว่าของมันอยู่ภายนอกรถหาของใหม่หรือมือสองใส่ก็แล้วแต่สะดวกครับ

ไม่ว่าคุณจะเป็นใครขอเพียงหัวใจรักดาวสามแฉก
VUDDY
เพื่อนใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009, 23:38:42 »

*bu13* เดี๋ยวก่อนนะครับ ก่อนอื่นผมขอทำความเข้าใจหน่อย เรื่องตู้แอร์ ที่ว่านี่ อยากทราบว่า ตัวไหนครับ แผงคอล์ยเย็น ภายในคอนโซล ที่หรือคนส่วนใหญ่จะเรียกกันติดปากว่า ตู้แอร์ หรือ แผงคอล์ยร้อน ด้านหน้าหม้อน้ำ ตัวนี้ส่วนใหญ่เรียกกันว่า รังผึ้งแอร์ ครับ  แล้วตกลงมันตัวไหนกันครับที่ว่าเสีย แล้วเสียยังไงครับ ถ้าเป็นคอล์ยเย็น ( ตู้แอร์ )รั่ว หรืออะไร ถ้ารั่ว อุดได้ครับ เมื่อก่อนเคยอุดใช้งานอยู่หลายปี จนเน่าจริง ๆ ค่อยเปลี่ยน ถ้าช่างสนิทกันหน่อย เค้าจะทำโดยการ อัดลมทดสอบดูว่ารอยรั่วตรงไหน ถ้าไม่มาก ก็หาซีเมนต์เหล็กอุดได้ครับ โดยการค่อย ๆ เลาะครีบออกเล็กน้อย ทำอย่างใจเย็น แล้วถึงเอาซีเมนต์เหล็กผสมกันมาอุด ปล่อยทิ้งไว้ให้แห้งสนิท อยู่แน่นอนรับรอง ผมเคยทำมาแล้ว แต่ถ้ารั่วมาก เนื่องจากผุ หลายจุด เน่าเต็มที ก็เปลี่ยนไปเถอะครับ หาของมือสองสภาพสวย ๆ ตามเชียงกง ก็ราคาย่อมเยาว์ลงมาหน่อย หรือจะหาของใหม่ก็หลายตังค์อยู่เหมือนกัน ส่วนถ้าเป็นที่คอล์ยร้อน ( รังผึ้งแอร์ ) ก็เปลี่ยนไปเลยครับ ชัวร์กว่าของมันอยู่ภายนอกรถหาของใหม่หรือมือสองใส่ก็แล้วแต่สะดวกครับ
ขอบคุณครับ    ของผมตู้แอร์ในคอนโซล  ช่างบอกว่าถ้าเปลี่ยนประมาณ 8500 รับประกัน  1ปี ไม่รู้ว่าถูกหรือแพง    รบกวนช่วยแนะนำร้านที่ทำแอร์ดีๆหน่อยครับ
micky

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009, 23:49:32 »

*bu13* โอ่ย...ตู้แอร์หุ้มทองมารึไงครับ ตั้ง 8500 น่ะ เปลี่ยนร้านซ่อมโดยด่วนเลยเชียว ว่าแต่ว่านะ ตู้แอร์ เนี่ยมันไม่ได้เสียกันง่าย ๆ นะครับ ช่างมันมั่วป่าวครับ รถผมใช้งานมาเป็นสิบปีแล้วยังไม่เสียเลยครับ ผมว่าลองเข้าไปหาช่างอู๊ด ที่สายไหม ดูดีกว่าครับ ให้ช่างแอร์เบนซ์โดยตรงตรวจดูก่อนดีกว่า ผมว่ามันจะมั่ว ๆ เอาน่ะอาการมันเป็นยังไงหรอครับ ถึงได้จะเปลี่ยนมันน่ะ แอร์ไม่เย็นรึไง มันไม่ได้อยู่ที่ตู้แอร์นะครับ บางทีถ้าน้ำยาขาด หรือรั่ว อาจจะเกิดจากวาวล์ ตามรอยต่อต่าง ๆ ลองไล่เช็คดูครับ จริง ๆ แล้วตู้คอล์ยเย็นนี่มันไม่ได้เสียกันง่าย ๆ นะครับ ลองให้ช่างเช็ครั่วโดยการ อัดลมเข้าไปแล้วลองแช่น้ำดูก่อนครับ ว่ารั่วบริเวณไหน อุดได้นะครับ จะได้ไม่ต้องเสียเงินมาก ส่วนใหญ่มักจะจับเปลี่ยนไว้ก่อน จริง ๆ แล้วแอร์รถเบนซ์มันก็ไม่ได้วิเศษวิโส อะไรมากมายไปกว่าแอร์รถญี่ปุ่น ธรรมดา ๆ หรอกครับ เพียงแต่มันจะเพิ่มระบบฮีตเตอร์พ่วงเข้ามา แล้ว อาจจะมีระบบวาวล์ลม บังคับทิศทางเพิ่มเติมเข้ามาอีกหน่อย อาจจะทำให้รื้อเยอะสักหน่อยแต่พื้นฐานการทำงานแล้วก็ไม่ต่างกันกับรถญี่ปุ่นหรอกครับ...

ไม่ว่าคุณจะเป็นใครขอเพียงหัวใจรักดาวสามแฉก
VUDDY
เพื่อนใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 19:30:02 »

*bu13* โอ่ย...ตู้แอร์หุ้มทองมารึไงครับ ตั้ง 8500 น่ะ เปลี่ยนร้านซ่อมโดยด่วนเลยเชียว ว่าแต่ว่านะ ตู้แอร์ เนี่ยมันไม่ได้เสียกันง่าย ๆ นะครับ ช่างมันมั่วป่าวครับ รถผมใช้งานมาเป็นสิบปีแล้วยังไม่เสียเลยครับ ผมว่าลองเข้าไปหาช่างอู๊ด ที่สายไหม ดูดีกว่าครับ ให้ช่างแอร์เบนซ์โดยตรงตรวจดูก่อนดีกว่า ผมว่ามันจะมั่ว ๆ เอาน่ะอาการมันเป็นยังไงหรอครับ ถึงได้จะเปลี่ยนมันน่ะ แอร์ไม่เย็นรึไง มันไม่ได้อยู่ที่ตู้แอร์นะครับ บางทีถ้าน้ำยาขาด หรือรั่ว อาจจะเกิดจากวาวล์ ตามรอยต่อต่าง ๆ ลองไล่เช็คดูครับ จริง ๆ แล้วตู้คอล์ยเย็นนี่มันไม่ได้เสียกันง่าย ๆ นะครับ ลองให้ช่างเช็ครั่วโดยการ อัดลมเข้าไปแล้วลองแช่น้ำดูก่อนครับ ว่ารั่วบริเวณไหน อุดได้นะครับ จะได้ไม่ต้องเสียเงินมาก ส่วนใหญ่มักจะจับเปลี่ยนไว้ก่อน จริง ๆ แล้วแอร์รถเบนซ์มันก็ไม่ได้วิเศษวิโส อะไรมากมายไปกว่าแอร์รถญี่ปุ่น ธรรมดา ๆ หรอกครับ เพียงแต่มันจะเพิ่มระบบฮีตเตอร์พ่วงเข้ามา แล้ว อาจจะมีระบบวาวล์ลม บังคับทิศทางเพิ่มเติมเข้ามาอีกหน่อย อาจจะทำให้รื้อเยอะสักหน่อยแต่พื้นฐานการทำงานแล้วก็ไม่ต่างกันกับรถญี่ปุ่นหรอกครับ...
ขอบคุณครับ   อาการคือ  มีแต่ลมครับ แล้วช่างก็เลยอัดน้ำยาใหม่น้ำยาหายเร็วมาก และลองหารอยรั่วตามข้อต่อและวาวล์แต่ก็ไม่มีฟองอากาศออกมาเลยครับ ช่างก็เลยบอกว่าน่าจะเป็นที่ตู้แอร์ครับ   มีอู่ไหนแนะนำบ้างครับ  ผมอยู่แถวทองหล่อครับ  ถ้าไปหาช่างอู๊ด ที่สายไหมก็คงไม่เวิคครับเพราะว่ารถแอร์เสียกว่าจะถึงสุกพอดี555  ขอบคุณครับ
micky

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 22:04:03 »

*bu13* ปั๊ดโธ่...พ่อคุณเอ้ย...ผมอยู่ตั้งสระบุรี ยังยอมขับรถโดยไม่มีแอร์ ไปซ่อมถึงกทม.เลยครับคุณ VUDDY ทนเอาหน่อยเรื่องแค่นี้เอง เราก็ออกแต่เช้า ๆ หน่อยซิ ครับ จะได้ไม่ร้อน เปิดกระจกวิ่งไปเลย ไปอู่ช่างอู๊ดที่สายไหมน่ะเบอร์โทรก็มี ลองโทรไปนัดคิวก่อนขืนไม่ไปแต่เช้า ๆ มีหวังไปเสียเที่ยว รถเข้าคิวทำกันเยอะนะครับ ผมว่าถ้าไกลหน่อยแต่ทำแล้วชัวร์ ซ่อมหายขาด ราคาย่อมเยาว์หน่อย ผมว่าคุ้มกับความร้อนนะครับ  ไม่งั้นเกิดไปเจออู่โหด ๆ เข้า ล่ะก็ กระเป๋าเงินคุณมันจะร้อนแทนนะครับ...

VUDDY
เพื่อนใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2009, 14:52:34 »

ขอบคุณมากเลยครับ คุณพี่MICKY
bigbom
เพื่อนใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 10:50:32 »

55+กำลังซ่อมคับ..อู่ช่างสิทธิ์ รั่วที่คอยล์เย็นเปนตามด
ไม่ต้องกังวล..ซ่อมได้
condom
เพื่อนใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 13:13:41 »

คุณ mjcky กาวชืเมนเหล็ก ยี่หะอไรครับ รบกวนที่ชื้อด้วยครับ
micky

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 22:19:45 »

คุณ mjcky กาวชืเมนเหล็ก ยี่หะอไรครับ รบกวนที่ชื้อด้วยครับ

ร้านขายอะไหล่ทั่วไปมีขายนี่ครับ จะเป็นกาว 2 หลอดเอามาผสมกันครับ พอดีผมไม่มีรูปเลยอ่ะ แต่แถวย่าน คลองถมก็เห็นมีขายอยู่นะครับราคาชุดหนึ่ง ประมาณ ร้อยกว่าบาทเห็นจะได้นะครับ...

AnGel_TonG
เลขา,เหรัญญิก

♥ AnGel_TonG ♥

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 08:08:04 »

เบอร์โทอู่ช่างอู๊ด สายไหมค่ะ......086-026-5656

ว่าจะเข้าไปหาอยู่เหมือนกันค่ะ....แอร์มีปัญหามานานละ  เวลาอากาศร้อนๆ มันไม่ยอมทำงาน เย็นบ้างไม่เย็นบ้าง แต่เวลาฝนตกหนาวๆเงี๊ย

แอร์มันเกิดขยันทำงาน ไม่ยอมตัดเลยซะงั้น....เหอๆๆๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์