ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
www.BenzUnity.com « Knowledge « Q&A ถามตอบปัญหารถ « ฟอร์ดเรนเจอร์4*2 มีปัญหากับช่วงล่าง
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอร์ดเรนเจอร์4*2 มีปัญหากับช่วงล่าง  (อ่าน 6112 ครั้ง)
joe
เพื่อนใหม่
*

« เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008, 12:28:36 »

*bu09*ผมใช้เรนเจอร์4*2 4ประตูเครื่อง2500เทอร์โบ ปี2000เป็นรถมือ2 ใช้มา 1 ปี ระยะทาง 40000 กม. แต่อายุรถ 7 ปีเต็มไมล์ 102000 กม. ช่วง 1 ปีที่ผ่านมาตั้งศูนย์ 3 ครั้งเพราะยางกินด้านใน โชคเดิม  *bu10*รถถูกเปลี่ยนปีกนกแต่งของอีซูซุ ใส่โตงเตงหลัง 6 นิ้ว ยาง225/70 ขอบ15 เคยเปลี่ยนบูชปีกนกคู่หน้า(ทำให้รู้ว่าเป็นของอีซูซุเพราะไปเบิกบูชปีกนกจาศูนย์ฟอร์ดแล้วใส่ไม่ได้)  ยางหน้า 1 คู่ เพราะกล้องยากับขาไก่แตก ทำให้ยางกินใน แล้วไม่รู้ตัว ขับลงไปนครศรีธรรมราช4/12/50ขากลับแวะที่วัดห้วยมงคล ลงมาเห็นยางไม่มีดอกแล้ว ( ทั้งที่ก่อนไปเอาเข้าศูนย์ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ แต่ช่างกับไม่บอกว่ามีอะไรผิดปกติ ) ไปเปลี่ยนที่หัวหินช่างบอกกล้องยากับขาไก่แตกเลยต้องเปลี่ยน เบ็ดเสร็จโดนไป10500 บาท ใช้งานได้อีก 7 เดือน เมื่อวานเห็นยางกินในขวา(13/07/51) เลยเอาไปตั้งศูนย์ช่างบอกว่ามุมเพี้ยน ไขทอร์ชั่นบาร์ ลง 1 นิ้ว แล้วตั้งศูนย์ใหม่ รถผมใช้เป็นรถบ้านธรรมดา ไม่บรรทุกหนักขนแต่แม่น้องแล้วก็ลูกสาวแม่ยายกับหลานอีก 1 คน อยากทราบว่า
1.รถผมสูงเกินไปจากสเปคทำให้มีปัญหาใช่หรือไม่
2.หรือปัญหาเกิดจากปีกนกที่เปลี่ยนมา ( ของอีซูซุ )
3.ถ้าทั้งหมดไม่ใช่แล้วมีอู่ที่จะแนะนำทำให้ปัญหามันจบได้ก็จะขอบคุณมาก
4.ตอนนี้รถท้ายย้วยเป็นเพราะแหนบล้า(อายุ 7 ปี)หรือทำรถมาไม่ถูกต้อง
5.จากข้อ 4  ใครมีอะไรแนะนำได้บ้าง
6.ถ้าแก้ปัญหาได้แล้วอยากจะใส่ยาง 235/75 ขอบ 15 จะมีอะไรที่ต้องทำเพิ่มขึ้นบ้าง
7.จากข้อ 6 แล้วจะมีปัญหาอะไรอีกไหม
8.จากข้อ6.7.ใครมีอู่แนะนำบ้าง
ก็คงจะมีเท่านี้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ หรือจะแนะนำกันทางเมลล์ก็ได้นะครับ
JoioEoW
.
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2008, 04:27:02 »

เกี่ยวกับช่วงล่างรถฟอร์ดเรนเจอร์หรือในรถประเภทเดียวกันนี้ เคยได้ยินว่ามีร้านดีอยู่แถววิภาวดีขาเข้าครับ(รายการคู่แข่งมอเตอร์ริ่ง เค้านะนำครับ)  เดี๋ยวจาฟังแล้วมาบอกสถานที่แน่ๆอีกทีครับรายการตอน20.30-23.00น.เห็นแนะนำกันบ่อยคงมีแพลมๆมาบ้างหล่ะครับ *bu01*    หรืออีกร้านขึ้นชื่อเรื่องช่วงล่างก็คือ สนามเป้าศูนย์ล้อครับคนไปทำกันเยอะเปลี่ยนอย่างเดียวปัญหาเลยจบ บางคนชอบบางคนไม่ชอบเพราะแพงก็ว่ากันไป

ขอตอบบางข้อนะครับเป็นความเห็นส่วนตัว
ยางกินด้านในก็น่าจะเกี่ยวกับมุมล้อมากกว่านะครับ ต้องดูว่าอะไรที่ทำให้มุมล้อกินด้านใน รถสูงแล้วมุมล้อมันเอียงกินในรึเปล่าปกติรถผมจะกินในเวลาโหลดลงต่ำและไม่ได้ไปตั้งแคมเบอมุมล้อก็จะแบะกินยางด้านในครับ

aonw202
VIP BenzUnity

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2008, 14:23:43 »

ความคิดเห้นผมเพิ่มเติมนะครับ เคยใช้ มิตซูบิชิสตราด้า มาก่อน เเต่ช่วงล่างคนล่ะเเบบกัน...... ช่วงล่างฟอร์ ไม่เเน่ใจว่าเป็นระบบ ทอร์ชั่นบาร์ หรึ ปร่าว ลองให้ร้าน ปรับมุม ให้สมดุลดูอ่ะครับ หรือบูซ ตัวใดตัวหนึ่ง ทรุด หรือ หลวม ครับ
เเต่ ส่วนอะไหร่ อาจจะมีเเบบไม่ได้มาตรฐานอาจเป็นได้นะครับ...เลยทําให้เสื่อมสภาพก่อนเวลาอันควร ( หรือการใช้งานครับ )
เเล้วเกี่ยวกับ ชุดยกสูงครับ รองใช้งานเเบบถอดชุดยกออก...ถ้าไม่เกิดปัญหาเเสดงว่าเป็นที่จุดนี้ครับ
เรื่องท้ายห้อย เสริมเเหนบ หรือ อัพเกรดโช๊คอัพได้ครับ ตามร้านช่วงล่างทั่วไป
เรื่อง ล้อ ยาง ไม่มีปัญหาครับ เเต่ ต้องใส่โตงเตงเหมือนเดิมครับ(ไม่งั้นติดครับ)
เรื่องอู่ช่วงล่างรอพี่ เจียว มาบอกอีทีนะครับ  เเต่ รถปิ๊กอัพส่วนใหญ่ ที่เคย ได้ยิน ร้าน lavo ครับ

( ข้อมูลอาจถูกผิดบ้าง ต้องขอโทษด้วยนะครับเเต่ส่วนตัวอยากให้ทุกคน ขับรถอย่างมีฟามสุขครับ )    อิอิ
JoioEoW
.
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2008, 00:05:19 »

ความคิดเห้นผมเพิ่มเติมนะครับ เคยใช้ มิตซูบิชิสตราด้า มาก่อน เเต่ช่วงล่างคนล่ะเเบบกัน...... ช่วงล่างฟอร์ ไม่เเน่ใจว่าเป็นระบบ ทอร์ชั่นบาร์ หรึ ปร่าว ลองให้ร้าน ปรับมุม ให้สมดุลดูอ่ะครับ หรือบูซ ตัวใดตัวหนึ่ง ทรุด หรือ หลวม ครับ
เเต่ ส่วนอะไหร่ อาจจะมีเเบบไม่ได้มาตรฐานอาจเป็นได้นะครับ...เลยทําให้เสื่อมสภาพก่อนเวลาอันควร ( หรือการใช้งานครับ )
เเล้วเกี่ยวกับ ชุดยกสูงครับ รองใช้งานเเบบถอดชุดยกออก...ถ้าไม่เกิดปัญหาเเสดงว่าเป็นที่จุดนี้ครับ
เรื่องท้ายห้อย เสริมเเหนบ หรือ อัพเกรดโช๊คอัพได้ครับ ตามร้านช่วงล่างทั่วไป
เรื่อง ล้อ ยาง ไม่มีปัญหาครับ เเต่ ต้องใส่โตงเตงเหมือนเดิมครับ(ไม่งั้นติดครับ)
เรื่องอู่ช่วงล่างรอพี่ เจียว มาบอกอีทีนะครับ  เเต่ รถปิ๊กอัพส่วนใหญ่ ที่เคย ได้ยิน ร้าน lavo ครับ

( ข้อมูลอาจถูกผิดบ้าง ต้องขอโทษด้วยนะครับเเต่ส่วนตัวอยากให้ทุกคน ขับรถอย่างมีฟามสุขครับ )    อิอิ

*bu09*กินใจมายฮาทพี่มากๆครับน้องอ้นนนนนน  เรื่องร้านช่วงล่างวันนีันั่งฟังตอนกลับบ้านยังไม่มีแนะนำครับ  แต่ได้เรื่องเดิมๆมาว่า"โช้คไม่ควรใช้มือสองหรือเอาเดิมของไปอัพแต่งใดๆ ควรซื้อชุดใหม่ใส่เพียงอย่างเดียวครับ เพราะระยะเวลาการใช้งานจะยาวนานกว่ามาก  ยังงัยได้คำตอบหากแล้วผมจะส่งmailไปให้นะครับ  โทรเข้ารายการว่าจะขอหลังไมค์สักหน่อยก็ติดยากจัง.......................

Lerm119
1st Member

W202 ; OSK119

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2008, 07:56:19 »

เสริมนิดนะครับ ถ้าไปไอ้สนามเป้าสูญหายเอ้ยศูนย์ล้อเก็บใบเสร็จไว้ให้ดีนะครับ ไว้มีปัญหาจะได้เอาไปถล่มมันได้ ด้วยความหวังดีจากผู้โชคร้ายครับอิอิ

aonw202

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2008, 23:25:57 »

ขอบคุณสําหรับพี่จามครับ.........  เเต่ ช่วงล่างหนิ มันยากครับสําหรับหาคําตอบ ..... เเต่รายละเอียดโดยรวมได้กล่าวไปในเบื้องต้นครับ  ลองเเก้ดูก่อน อาจจะดีขึ้น.........   ( ต้องรื้อครับถึงรู้สาเหตุ )    สู้ๆ ครับ
POP EYE

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008, 11:09:04 »

ผมก็ใช้อยู่ปี 01 มีปัญหาช่วงล่างหน้ามากเนื่องจากขับ4
ยางกินนอก เลี้ยวดัง หาอยู่เป็นปี ก็ได้แต่ไล่เปลี่ยนบูชลูกยางอยู่หลายที
ออกตัวทีกระตุกแบบครัชไม่จับ เปลี่ยนไป3ชุดถึงจะหาย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์