ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
www.BenzUnity.com « Knowledge « Q&A ถามตอบปัญหารถ « ราคาน้ำมันทั่วโลก....เอาไปดูเล่นนะคร้า...พี่น้อง
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาน้ำมันทั่วโลก....เอาไปดูเล่นนะคร้า...พี่น้อง  (อ่าน 3459 ครั้ง)
AnGel_TonG
เลขา,เหรัญญิก

♥ AnGel_TonG ♥

« เมื่อ: 19 มิถุนายน 2008, 11:51:52 »

ราคาน้ำมันเบนซิน 95 ทั่วโลก

เมื่อเห็นราคา ของเราไม่แพง ถ้าเทียบกับประเทศศิวิไลซ์ (แต่ระบบขนส่งมวลชนของเรา เทียบเขาไม่ได้แม้แต่ฝุ่น)
แต่อย่าเทียบกับพวกโอเปก หรืออินโดกับมาเลที่มีแหล่งน้ำมันของตัวเอง

ทวีปเอเชีย
ไทย 39.59 บาทต่อลิตร
มาเลเซีย 19.25 บาทต่อลิตร
อินโด 20 บาทต่อลิตร (ตัวเลขกลมๆ)
ฮ่องกง 64 บาทต่อลิตร (ตัวเลขกลมๆ)
เกาหลี 60 บาทต่อลิตร (ตัวเลขกลมๆ)

ทวีปอเมริกา
สหรัฐ 33 บาทต่อลิตร (ตัวเลขกลมๆ)
เวเนซูเอล่า 0.96 บาทต่อลิตร (อันนี้ราคาขึ้นมานะเพราะปีที่แล้ว 0.25 บ. เอง)

ทวีปยุโรป
อังกฤษ 65 บาทต่อลิตร (ตัวเลขกลมๆ)
ฝรั่งเศส 65 บาทต่อลิตร (ตัวเลขกลมๆ)
เยอรมัน 65 บาทต่อลิตร (ตัวเลขกลมๆ)
นอร์เวย์ 74 บาทต่อลิตร (ตัวเลขกลมๆ)

ประเทศในกลุ่มโอเปค
ซาอุดิอาระเบีย 3 บาทต่อลิตร (ตัวเลขกลมๆ)
อิหร่าน 3 บาทต่อลิตร (ตัวเลขกลมๆ)

*20*  *20*  *20*  *20*  *20*
micky
VIP BenzUnity

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2008, 13:18:22 »

*bu13*จริงอยู่ครับน้องต้อง แต่อย่าลืมซิว่า ทุกวันนี้ ค่าของเงินบาทเรามันต่างกับเค้าราว ฟ้ากับเหว เที่ยบค่าน้ำมันตามค่าเงินแบบนี้มันก็ถูกครับ แต่ลองดูที่ค่าครองชีพของประเทศเค้าต่างกันเราเยอะครับ ถ้าเทียบเป็นเปอร์เซ็นต์แล้ว ต่างกันลิบเลย ค่าของเงินเค้า 1 เหรียญ เท่ากับค่าเงินเรา สมมติว่าเป็น ดอลลาร์ก็ได้ ก็ประมาณ 30 กว่าบาทแล้ว อีกอย่างนึงเค้าทำงานกันคิดค่าแรงงานกันเป็นรายชั่วโมง ซึ่งมันต่างกับบ้านเราครับ

*bu13*ส่วนเรื่องที่วาในมาเลย์เซียเค้ามีบ่อน้ำมันเองนั้น ใช่ครับ แต่น้องต้องจะบอกให้นะครับ ข้อมูลล่าสุดนะครับ น้ำมันที่เราใช้กันภายในประเทศทุกวันนี้นะครับ บอกเลยว่า 40% เป็นน้ำมันจากบ่อของเราเองครับ...เหตุผลที่น้ำมันแพงมันมาจาก กระบวนการซื้อน้ำมันดิบมากลั่นครับ กำไรแล้ว 3 ต่อ แบบผูกขาดซะด้วยพูดง่าย ๆ ก็คือ ปตท.มีบริษัทลูกชื่อว่าปตทสข. เป็นผู้ผูกขาดสั่งน้ำมันดิบเข้ามาขายให้โรงกลั่นซึ่งทุกวันนี้ ในเมืองไทยมีอยู่ด้วยกัน 7 โรง แต่เป็นของปตท.ที่เทคโอเวอร์ซื้อหุ้นไปหมดแล้ว 4 โรงด้วยกัน เรียกว่าครบวงจร ด้านการทั้งซื้อมาขายเอง แล้วก็ขายให้กับบริษัทตัวเอง ซึ่งเป็นบริษัทลูก และก็เพื่อให้เกิดส่วนต่างของราคาไงครับ จะได้บวกกำไร ได้ แล้วก็ไหนจะคิดค่ากลั่นหน้าโรงกลั่นได้อีกต่อนึงไง...หลังจากนั้นแล้วก็ออกมาบอกกับประชาชนหน้า แบบหน้าด้าน ๆ ว่า ปตท. ต้องแบกรับภาระไม่ไหว จึงต้องอิงราคาคลาดโลกเพื่อขาย เรียกว่าได้ทั้งเงินได้ทั้งกล่อง ไง...ถึงเวลาจะเอาหน้าก็บอกว่าลดราคาลงมาเลย รวดเดียว 3 บาท ซึ่งในความเป็นจริงแล้วขาดทุนกำไรครับ...ทำไมพี่ถึงได้ว่ายังงั้น เหตุผลก็คือ เมื่อสมัยก่อนความต้องการน้ำมันในประเทศเราไม่เพียงพอต่อความต้องการใช้งาน ก็เลยรัฐ ต้องให้ปตท. นำเข้าน้ำมันจากตลาดซื้อขายคือ ตลาดสิงค์โปร์ ก็เลยอ้างอิงจากราคาน้ำมันที่นั่น แต่ทุกวันนี้ประเทศไทยเรานำเข้าน้ำมันดิบโดยตรงครับจากประเทศตะวันออกกลางครับ เอามากลั่นในโรงกลั่นเมืองไทยทุกวันนี้มีเพียงพอเหลือแหล่ ต่อการใช้งานครับ แล้วอีก 40 % ที่ได้มาจากแหล่งน้ำมันภายในประเทศอีก แต่ก็ยังอิงราคาประเทศสิงค์โปร์อยู่อีก ซึ่งราคาที่ไม่ได้เกิดขึ้นจริงนี้ก็รวมเอาค่าขนส่งน้ำมันจากสิงค์โปร์มาไทยเข้าไปด้วยครับ แล้วยังงีไงล่ะครับที่เรียกว่ากำไรทั้งขึ้นทั้งล่อง ได้ทั้งเงินทั้งกล่องครับ เรียกว่าได้หน้า และก็ ถือโอกาสจัดการกับบริษัทน้ำมันคู่แข่งให้เจ็งไปได้แบบเชือดนิ่ม ๆ ครับ ...แล้วยังงี้ไงครับ เค้าถึงมีคำพูดว่า ปตท. พลังไทยเพื่อใครกันครับ....ปตท.ก็หาเหตุผลต่าง ๆ นา  ๆ มาอ้าง เพื่อกลบเกลื่อนข้อมูลเบื้องลึกนี้ไม่เคยเปิดเผยมาให้ประชาชนตัวดำ ๆ อย่างพวกเรารับรู้ไงครับ ยังงี้เรียกว่าผูกขาด หรือว่า ค้าแบบเสรีครับ...

ไม่ว่าคุณจะเป็นใครขอเพียงหัวใจรักดาวสามแฉก
JoioEoW
.
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2008, 13:39:32 »

ดูของบ้านมันเลขกลมๆมัน 3บาท ....... Evil   

styx
VIP BenzUnity

อิ่มแปล้+เมาแอ๋

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2008, 16:23:29 »

อยากอยู่เวเนซูเอล่าจัง สาวสวยน้ำมันถูก *0*
DogNeverLies
โฆษณาประชาสัมพันธ์

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2008, 21:16:02 »

ผมใช้แก๊สคับ... พอกันทีตาบ้า!!!

" Rock Never Dies, Dog Never Lies "
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์