ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
www.BenzUnity.com « Knowledge « Q&A ถามตอบปัญหารถ « สอบถาม Benz 220E คับ ช่วยหน่อยคับผมสงสัยมาก
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Benz 220E คับ ช่วยหน่อยคับผมสงสัยมาก  (อ่าน 6094 ครั้ง)
Master_PinG
เพื่อนใหม่
*

« เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 21:43:06 »

สวัสดีคับพี่ๆ ชาว Benz Unity ทุกท่าน ผมเปนน้องใหม่เพิ่งหัดศึกษารถเบ๊นซ์ครั้งเเรกคับฮ่าๆ คือว่า
ผมมีคำถามมากมายคับสงสัยมาก อยากจะรบกวนพี่ๆกูรูทั้งหลายช่วยไขให้หน่อยคับ Smiley

1. Benz 220E ต่างกับ E220 ยังไงอ้ะคับ? เเล้วข้อดีข้อเสียต่างกันเยอะมากไหมคับ?
2.เกียร์ Benz ทุกคันจะเป็นหยักๆใช่ไหมคับ ทำไมผมเห็นบางคัน เกียร์ P พอจะโยกลงมา เห็นมีทั้งโยกไปทางซ้ายก่อน บางคันก้โยกไปทางขวาก่อน มันต่างกันยังไงอ้ะคับ?
3.Benz ทั้ง2รุ่นนี้ผมเคยได้ยินมา วิ่งทางไกลหรืออะไรที่นานๆเนี่ย ความร้อนรถจะขึ้นเหรอคับ? เพราะอะไรอ้ะคับ? เเก้ได้ไหมคับ?
4.ถ้าผมอยากจะนำ Benz ทั้ง2รุ่นนี้มาทำเเก๊ส ควรที่จะเปลี่ยนเครื่องดีไหมคับ? เเล้วเปลี่ยนเปนเครื่องรุ่นไหนตัวไหนดีคับ? หรือถ้าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนใช้เครื่องเดิมๆมันเลยจะมีปัญหาอะไรไหมคับ?
5.เวลาจะซื้อรถทั้ง2รุ่นนี้ ควรดูอะไรบ้างคับ? :Huh?
6.เห็นว่า Benz 2 รุ่นนี้ค่อนข้างจุกจิก เรื่องเครื่องยนตร์/ไฟฟ้า อะไรประมานนั้น ถ้าผมเปลี่ยนเครื่องปัญหาจุกจิกๆต่างๆระบบไฟต่างๆ จะมีดีขึ้นไหมคับ?

ขอบคุนกูรูทั้งหลายล่วงหน้าคับ :ยอดเลย
Master_PinG
เพื่อนใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 21:49:32 »

อีกเรื่องคับผมลืม

6.อาการเบาวูบดับๆอ้ะคับเกิดจากอะไรคับ?เเล้วถ้าเปลี่ยนเครื่องมาติดเเก๊สอาการประเภทนี้จะเกิดไหมคับ?

ขอบคุนอีกครั้งคับ Smiley
drsurat
เพื่อนใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 09:58:07 »

ความเห็นในฐานะผู้ใช้ครับ !!
1. คิดว่าคงเป็นเครื่องเดียวกัน แต่ตัวถัง E220 ปรับปรุงใหม่เล็กน้อย
2. เป็นเช่นที่ว่าครับ ของผม W124 กับ W210 ไปคนละทางเช่นกัน
3. ความร้อนไม่มีปัญหาครับ E220 พัดลมแรงมาก ดังสนั่นตอน Speed 2
4. ยังไม่เคยใช้แก๊ส แต่ E220 ออกตัวจะอืด (เทียบกับ W210 E280)
5. ผมเคยใช้รถมาหลายยี่ฮ้อ ถ้าดูแลตามกำหนดไม่มีปัญหาครับ
   (ยกเว้นรถที่ปรับแต่ง ไม่เป็นมาตรฐานเดิมของโรงงาน)
suwat soksomrid
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 16:14:42 »

ผมใช้ 220E มา 4 ปีกว่า
     -ไม่เคยเจอเรื่องความร้อน และวิ่งทางไกลบ่อยครั้ง กลับบ้านเกิดนครศรีธรรมราชปีล่ะ 2 ครั้ง ชุมพรปีนี้ 3 ครั้ง เชียงใหม่ปีนี้ 1 ครั้ง ตาก 1 ครั้ง นครสวรรค์บ้านภรรยาเดือนล่ะ 2-3 ครั้ง ส่วนพัทยา ระยอง ราชบุรี นับไม่ถ้วน รายการวิ่งประจำจากรัชดาภิเษฏไปพุทธฆณฑล ไปกลับวันเกือบ 100กิโล ต้นเดือนหน้าวางแผนไปงานแต่งงานที่น่าน
    - ไม่เคยเจอซ่อมจุกจิก ตั้งแต่ใช้งานมา 4 ปี ยกเครื่อง 1 ครั้ง(เพราะความประมาท มูลเหตุจากตาน้ำซึมไม่ได้เช็คเหยียบลูกเดียว) เปลี่ยน โช๊คหน้า-หลัง เปลี่ยนไดชาร์จ เปลี่ยแบตเตอร์รี่ เปลี่ยนลูกหมากข้างเดียวหน้าขวา เปลี่ยนสายพาน เปลี่ยนเซ็นเซอร์หม้อน้ำ เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ เปลี่ยนท่อส่งน้ำมันทั้งด้านในตัวเครื่องและปั๊มติ๊ก เปลี่ยนกุญแจ(เกิดจากความเมาบิดผิดที่ผิดทาง) ล้างหม้อน้ำ 1 ครั้ง เปลี่ยนยางใหม่ 4 เส้น เปลี่ยนหัวเทียน(ตอนติดแก๊ส) เปลี่ยนท่อไอเสีย(เสียค่าโง่)
   -ส่วนเรื่องแก๊สก่อนหน้าเขาบอกว่าเครื่องรุ่นผมติดไม่ได้(มีกระทู้เก่าให้อ่าน)แต่ผมไปติดร้านพรรคพวกเพราะมีเดิมพัน จ่ายไป 2.8 หมื่น วิ่งฉิวไม่มีสะอึกสะบัด อืดอาดยืดยาด วิ่งติดลมบนเบาสต๊างค์มาจนทุกวันนี้ผ่านมาได้ 4 เดือนเข้าสู่จุดคุ้มทุนแล้วจ้า จากน้ำมันอาทิตย์ล่ะ 2 พันกลายมาเป้นค่าแก๊สอาทิตย์ล่ะ 600 (ถ้าไม่เดินทางไปหาภรรยายหรนือไปไหนไกล)
    จะซื้อรถรุ่นนี้ดูหน้าเจ้าของครับ! ไม่มีแววซิ่งหรือชอบแต่งรถ ราคาขายถูกกว่าราคาประกาศขายทั่วไปเฉลี่ยนต่ำกว่า 20% ซื้อเลย
Master_PinG
เพื่อนใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 23:29:34 »

ขอขอบคุณ ทุกๆคำตอบคับ :ยอดเลย
Pippyduck
1st Member

Oil and Gas Engineer

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010, 04:43:28 »

1. Benz 220E ต่างกับ E220 ยังไงอ้ะคับ? เเล้วข้อดีข้อเสียต่างกันเยอะมากไหมคับ?
E220 มาแทน 220E เครื่องเกียร์ ไฟหน้าไฟท้าย กระจังหน้า เปลี่ยนนิดหน่อย
minorchange นั่นแหละ ต่างกันไม่มากมายหรอก แต่ใหม่กว่าก็ย่อมดีกว่านิดนึง

2.เกียร์ Benz ทุกคันจะเป็นหยักๆใช่ไหมคับ ทำไมผมเห็นบางคัน เกียร์ P พอจะโยกลงมา เห็นมีทั้งโยกไปทางซ้ายก่อน บางคันก้โยกไปทางขวาก่อน มันต่างกันยังไงอ้ะคับ?
ไม่รู้สิครับ  Grin (ตอบง่ายดีมั้ย)

3.Benz ทั้ง2รุ่นนี้ผมเคยได้ยินมา วิ่งทางไกลหรืออะไรที่นานๆเนี่ย ความร้อนรถจะขึ้นเหรอคับ? เพราะอะไรอ้ะคับ? เเก้ได้ไหมคับ?
เบนซ์ทุกคัน เก่าๆ ไปมีปัญหาความร้อนหมด
ทำหม้อน้ำใหม่ ระบบระบายความร้อน พัดลมให้ปกติก็ไม่มีปัญหาแล้ว

4.ถ้าผมอยากจะนำ Benz ทั้ง2รุ่นนี้มาทำเเก๊ส ควรที่จะเปลี่ยนเครื่องดีไหมคับ? เเล้วเปลี่ยนเปนเครื่องรุ่นไหนตัวไหนดีคับ?
หรือถ้าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนใช้เครื่องเดิมๆมันเลยจะมีปัญหาอะไรไหมคับ?
เครื่องเดิมก็ติดได้ เปลี่ยนเครื่องก็ติดได้ ไม่มีปัญหาอะไรหรอก ติดกันมาเยอะแล้ว

5.เวลาจะซื้อรถทั้ง2รุ่นนี้ ควรดูอะไรบ้างคับ?
หาคนดูเป็น ตัวถังอย่าชนหนัก รถอย่าจมน้ำมา
ซื้อช่วงนี้ระวังเจอรถโคราช  Cheesy
รถซึนามิก็มี หาคนดูเป็นเท่านั้น
เมื่อตัวถังผ่าน อย่างอื่นไม่มีปัญหา ซ่อมได้หมด
เตรียมไว้สักแสนนึง  Grin (ซ่อมหลายหมื่นนะครับ)

6.เห็นว่า Benz 2 รุ่นนี้ค่อนข้างจุกจิก เรื่องเครื่องยนตร์/ไฟฟ้า อะไรประมานนั้น ถ้าผมเปลี่ยนเครื่องปัญหาจุกจิกๆต่างๆระบบไฟต่างๆ จะมีดีขึ้นไหมคับ?
ถ้าเบนซ์สองรุ่นนี้จุกจิก กลับไปเล่นรถญี่ปุ่นซะครับ
ระบบเครื่องยนต์และไฟฟ้าของญี่ปุ่นจุกจิกน้อยกว่า
เบนซ์ถือว่าจุกจิกน้อยสุดแล้วในบรรดายุโรป
แล้วก็ w124 จุกจิกน้อยสุดในเบนซ์แล้วครับ
chaiyasit49
เพื่อนใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010, 20:39:54 »

เป็นรถที่น่าใช้มาก ไม่ลองจะเสียใจ ไม่ว่าสภาพไหนซอมทุกคัน
เพราะอายุการใช้งานมานานพอสมควร แต่ซ่อมแล้วส่วนใหญ่จบ
ต้องปรึกษาพี่ๆในเวป  ถึงปัญหา  ราคาอะหลั่ย  ไม่งั้นโดนฟันแย่
ถ้ารถเสียใช้เครื่องสตาร์ตรวจสอบจะพบปัญหาได้ง่าย ไม่ต้องเดาสุ่ม
ติดแกถ้าเป็นหัวฉีดส่วนใหญ่จบ แต่ต้องหาช่างที่ติดเป็น ไม่มั่ว ถามพวก
พี่ๆในเวปคือคำตอบที่ถูกต้องที่สุดจากคนมีประสบการณ์ สุดท้ายขอต้อนรับ
สมาชิกเบ๊นซ์คนใหม่ด้วยครับ
Master_PinG
เพื่อนใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010, 22:33:18 »

ขอขอบคุณคับ เเล้วมีไคเคยเจออาการเบาวูบๆเเล้วดับไหมคับ เกิดจากอะไรคับ?
kaiyann
.
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 03:35:44 »

ขอขอบคุณคับ เเล้วมีไคเคยเจออาการเบาวูบๆเเล้วดับไหมคับ เกิดจากอะไรคับ?
OVP ตัวป้องกันแรงดันไฟฟ้าวิ่งเกิน ครับ อาจจะเสื่อม หรือ ไม่ก็ลอง เช็คไอเดิล สปีด ว่าสกปรก หรือฝืด ทำความสะอาดได้ครับ ดู2 ตัวนี้ ก่อน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์